Bà đỡ tại gia.

Bà đỡ tại gia sẽ chăm sóc các thai phụ, các gia đình trẻ tuổi hoặc các ông bố, bà mẹ đơn thân đang gặp khó khăn. Họ sẽ đến với bạn, hướng dẫn bạn cách chăm sóc trẻ như thế nào cho đúng và trẻ có những nhu cầu gì. Họ còn cho bạn biết có thể liên lạc với ai khi gặp vấn đề. Bà đỡ tại gia sẽ hỗ trợ trẻ và các gia đình cho đến khi trẻ tròn một tuổi nhằm tạo điều kiện cho bạn có thể bắt đầu cuộc sống mới của mình một cách suôn sẻ.
 

Nhiệm vụ của họ trong các hoàn cảnh đặc biệt, ví dụ:

  • Sản phụ vị thành niên
  • Gia đình quá tải
  • Các gia đình sống ở những vùng hẻo lánh
  • Các gia đình có tình trạng kinh tế xã hội thấp
  • Các gia đình có trẻ sinh non
  • Bị stress hoặc bệnh tật
  • Gia đình có người mắc nghiện
  • Bạo hành gia đình
  • Gia đình có nguồn gốc nhập cư và không có bảo hiểm y tế
  • Trong gia đình có người mắc bệnh mạn tính
  • Vợ/bạn đời có các vấn đề về sức khỏe tâm thần.

Trọng tâm của công việc là:

  • Tư vấn trong tất cả các tình huống xung quanh sự ra đời của trẻ
  • Khuyến khích mối quan hệ cha mẹ - con cái
  • Theo dõi sự phát triển của trẻ
  • Tư vấn và hướng dẫn nuôi dưỡng, chăm sóc và khích lệ trẻ phù hợp với điều kiện của cha mẹ
  • Hỗ trợ các bác sĩ và nhân viên cũng như giúp đỡ các bà mẹ và em bé tham gia các biện pháp sàng lọc và phòng ngừa dành cho mẹ và bé- und và phòng ngừa dành cho mẹ và bé
  • Giới thiệu cho các gia đình về những dịch vụ tổ chức theo nhóm hiện có
  • Tạo động lực cho các bà mẹ và em bé có hoàn cảnh sống khó khăn có thể sống tự lực dựa vào các trợ giúp
  • Tạo mạng lưới và cùng hợp tác để xóa bỏ những thiếu sót trong công tác chăm sóc sản phụ và trẻ sơ sinh, đồng thời hướng tới những trợ giúp mới
     

Thanh toán các chi phí

Theo luật định, thù lao của bà đỡ trong thời gian mang thai và ở cữ do các công ty bảo hiểm y tế thanh toán. Các dịch vụ mở rộng của bà đỡ tại gia không bao gồm trong hợp đồng cung cấp trợ giúp của bà đỡ theo điều 134a Luật xã hội số 5 (các công ty bảo hiểm y tế). Hiện tại, trong khuôn khổ trợ giúp sớm, bà đỡ tại gia được tài trợ bởi quỹ cộng đồng, quỹ phúc lợi thanh thiếu niên và quỹ dự án.

Các bà đỡ tại gia làm việc tại các khu vực sau:

Charlottenburg-Wilmersdorf
Waltraud Klemm
Waltraud.klemm@charlottenburg-wilmersdorf.de    
030-902913660

Kreuzberg-Friedrichshain    
Susanne Dallmann
susanne.dallmann@ba-fk.berlin.de     
030-902982805

Lichtenberg
Stefanie Stapelfeldt
stefanie.stapelfeldt@lichtenberg.berlin.de

Lichtenberg
Viola König
viola.koenig@lichtenberg.berlin.de
030-902967659

Marzahn-Hellersdorf
Erika Schwarz
Erika.Schwarz@mhad.ba-mh.verwalt-berlin.de
030-902934450

Mitte
Kerstin Kubisch-Piesk
K.Kubisch-Piesk@ba-mitte.berlin.de
030-901822380

Mitte
Elisabeth Petry-Stahlberg
Elisabeth.Petry-Stahlberg@ba-mitte.berlin.de
030-901845202

Neukölln
Hannes Rehfeldt
Hannes.Rehfeldt@bezirksamt-neukoelln.de
030-902394059

Neukölln
Gabriela Rossel
Gabriela.Rossel@Bezirksamt-Neukoelln.de
030-902391264

Pankow
Marion Lieberenz
marion.lieberenz@ba-pankow.berlin.de
030-902952817

Pankow
Claudia Rublack
claudia.Rublack@ba-pankow.berlin.de
030/902957440

Reinickendorf
Birgit Zacharias
birgit.zacharias@reinikendorf.berlin.de

Spandau
Jessica Polko
j.polko@ba-spandau.berlin.de
030-902793772

Spandau
Eva Wagner
e.wagner@ba-spandau.berlin.de
030-902792658

Steglitz-Zehlendorf
Christiane Franke
Christiane.Franke@ba-sz.berlin.de
030-902995746

Tempelhof-Schöneberg
Christiane Hollburg
Hollburg@ba-ts.berlin.de
030-902776987

Treptow-Köpenik
Deniz Kaynak
deniz.kaynak@ba-tk.berlin.de
030-53042731